TẬP THỂ LỚP 10G
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chào mừng các bạn đến với diễn đàn của tập thể lớp 10G

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Nhớ mãi người thầy

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Nhớ mãi người thầy Empty
Bài gửiTiêu đề: Nhớ mãi người thầy   Nhớ mãi người thầy EmptySun Nov 13, 2011 4:41 pm

Một buổi chiều tà với cơn gió thổi nhè nhẹ thổi qua, bỗng làm em nhớ về mười năm trước, mười năm ấy trôi qua cũng là mười năm em đươc cắp sách đến trường.
Khi ấy em chỉ là một đứa trẻ, được mẹ âu yếm dắt tay đi đến trường. Buổi sáng sớm ấy khi những giọt sương còn đọng trên lá thì mẹ dắt em đến trường trên một con đường quen thuộc. Bước vào lớp một với biết bao điều bỡ ngỡ. Và rồi thời gian năm năm cũng kết thúc. Chia tay với mái trường tiểu học,em bắt đầu bước tiếp vào ngôi trường mới, bạn mới, thầy cô mới, những điều lạ lẫm lại đến với em. Dần dần thời gian lại tiếp tục trôi qua, bốn năm tại trường trung học cũng hết, em lại lần nữa chia tay với ngôi trường thứ hai, còn bao nhiêu nỗi nhớ lưu luyến trong lòng, nhưng rồi cũng phải chấp nhận để bước tiếp quãng đường ở phía sau.
Tiếp tục con đường học tập em lại bước đến ngôi trường cấp ba. Nhớ lại ngày nào vẫn còn là một cô bé súng răng, suốt ngày bị mẹ đánh, mà giờ đây em đã trở thành một cô gái, khoác trên mình chiếc áo dài trắng tinh khôi. Buổi đâu tiên khi bước vào ngôi trường cấp ba mang tên Lê Quý Đôn trong em biết bao nhiêu điều bỡ ngỡ, gặp những người bạn mà em chưa từng biết đến bao giờ. Buổi đầu tiên ấy em đã ngồi lặng câm, em nghĩ rằng sẽ mất một thời gian khá dài để làm quen với tất cả mọi thứ. Nhưng không, nó ngược lại với điều em đã nghĩ, các bạn rất hòa đồng và vui vẻ, trong thời gian ngắn mà em đã có thể làm bạn với tất cả.
Còn thầy chủ nhiệm của em luôn luôn dạy chúng em những điều tốt đẹp, sống làm sao cho phải. Nhưng ở tuổi chúng em chưa suy nghĩ chững chạc. Có thể chúng em đã làm cho thầy buồn, thất vọng vì chúng em, nhưng chúng em biết rằng những điều thầy nói ra đều muốn tốt cho chúng em. Có thể chúng em nghịch ngợm, phạm lỗi lầm khó tha thứ, nhưng em biết rằng thầy sẽ sẵn sàng tha thứ những lỗi lầm ấy. Nếu như chúng em vấp ngã trên cuộc sống này thi thầy sẽ là người đầu tiên đến bên cạnh đỡ chúng em đứng dậy và dắt chúng em bước tiếp trên con đường.
Những tình cảm của chúng em đối với thầy không bao giờ có thể nói hết, và công ơn của thầy chúng em cũng không bao giờ trả hết, vì thầy là người mang đến cho chúng em kiến thức, niềm tin và nghị lực, cho chúng em biết cuộc sống này còn biết bao điều khiến ta phải vấp ngã nhưng phải cố gắng đứng lên để tiếp tục cuộc sống. Chỉ có thất bại thì chúng em mới có thể rút ra bài học kinh nghiệm trong cuộc sống này.
Thầy cô là những người đưa đò, đưa chúng em đến bến bờ của ước mơ, nhưng những người đưa đò ấy không mong nhận lại cho mình điều gì cả. Chỉ cho đi những thứ tốt đẹp để chúng em làm hành trang vào đời, rồi đứng đó dõi theo bước chân của chúng em hằng ngày.
Dẫu đếm hết sao trời, dẫu đếm lá mùa thu rơi nhưng làm sao em có thể đếm hết công ơn thầy. Chúng em chỉ biết nói cảm ơn thầy, dù chúng em biết rằng nói ngàn lời cảm ơn cũng không thể trả hết. Chúng em sẽ nhớ mãi về người thấy đáng kính của chúng em.
TG: Phạm Thị Hồng Đào
https://ttlop10g.forumvi.com

Nhớ mãi người thầy
Trang 1 trong tổng số 1 trang